
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

MUHTASARI WA SOMO LA MBINU ZA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI SAYANSI
STASHAHADA YA UALIMU ELIMU YA MSINGI

2023



ii

©Taasisi ya Elimu Tanzania 2023

Toleo la Kwanza 2023

ISBN 978- 9987- 09- 790 - 6

Taasisi ya Elimu Tanzania
Eneo la Mikocheni 
132 Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S. L. P. 35094
14112 Dar es Salaam

Simu:  +255-735041168/ +255-735041170
Baruapepe: director.general@tie.go.tz
Tovuti:  www.tie.go.tz

Muhtasari huu urejelewe kama: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. (2023). Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na 
Ujifunzaji Sayansi Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi. Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha, kutafsiri wala kutoa muhtasari huu kwa namna yoyote ile 
bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania. 



iii

Yaliyomo

Orodha ya majedwali ........................................................................................................................................................................ iv

Vifupisho .............................................................................................................................................................................................v

Shukurani .......................................................................................................................................................................................... vi

1.0  Utangulizi ....................................................................................................................................................................................1

2.0  Malengo Makuu ya Elimu Tanzania ...........................................................................................................................................1

3.0  Malengo ya Elimu ya Ualimu .....................................................................................................................................................2

4.0  Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu ........................................................................................................2

5.0  Umahiri Mkuu na umahiri mahususi ..........................................................................................................................................3

6.0  Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ujifunzaji na Ufundishaji ..........................................................3

7.0  Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji ...........................................................................................................................................5

8.0  Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji ..............................................................................................................................................5

9.0  Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji .........................................................................................................................................5

10.0  Idadi ya Vipindi .........................................................................................................................................................................6

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji ......................................................................................................................................6

Bibliografia .......................................................................................................................................................................................14



iv

Orodha ya Majedwali

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Mahususi kwa Mwalimu Tarajali .................................................................................................3
Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu ...........................................................................................................6
Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza ................................................................................................................................7
Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili .....................................................................................................................................13



v

Vifupisho

TEHAMA  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TET    Taasisi ya Elimu Tanzania



vi

Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sayansi Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua 
na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa 
wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa 
ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa na Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga 
kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, 
ambalo ndilo lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi
Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sayansi ni la lazima kwa walimu tarajali katika mchepuo wa sayansi. Somo hili 
litamwezesha mwalimu tarajali kuwa na umahiri katika ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Sayansi kwa wanafunzi wa Elimu ya 
Msingi Darasa la III-VI. Mwalimu tarajali atajenga umahiri wa msingi katika matumizi ya TEHAMA na teknolojia nyingine saidizi 
katika ufundishaji na ujifunzaji. Vilevile, atakuza umahiri wa kutumia mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa nadharia, uchunguzi 
na majaribio ya kisayansi. Aidha, somo hili litamwezesha mwalimu tarajali kujenga umahiri wa kufaragua zana za ufundishaji na 
ujifunzaji wa Somo la Sayansi kulingana na mazingira yake. 

Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sayansi, Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi umeandaliwa kwa 
kuzingatia Mtaala wa Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Aidha, Muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga 
shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwalimu tarajali stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na 
utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi;
(c)	 Kukuza	maarifa	na	kutumia	sayansi	na	teknolojia,	ubunifu,	fikra	tunduizi,	uvumbuzi,	ushirikiano,	mawasiliano	na	mtazamo	

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d) Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha 

ya Taifa;
(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;
(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi 

na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.
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3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1 Lengo kuu la Elimu ya Ualimu 
Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji 
unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo 
chanya, na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika: 
Malengo ya elimu ya ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:
(a) Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b) Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c) Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d) Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e) Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f) Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa wanafunzi wenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g) Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h) Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based research).

4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 
Umahiri	wa	jumla	umejikita	katika	misingi	ya	kuwasiliana,	kushirikiana,	ubunifu,	fikra	tunduizi	na	utatuzi	wa	matatizo;	ujuzi	wa	
kidigiti na uzalendo ambao umefafanuliwa katika maeneo ya ujifunzaji na masomo kama ifuatavyo:
(a) Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b) Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c) Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d) Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e) Kutumia, TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f) Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
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(g) Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
(h) Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (yaani instructional leadership); na
(i) Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based action research).

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Jedwali lifuatalo linaonesha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Mahususi kwa Mwalimu Tarajali 

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kumudu mbinu za ujifunzaji na 
ufundishaji wa Sayansi katika elimu 
ya msingi

1.1 Kuchambua mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa Sayansi katika elimu ya 
msingi

1.2 Kumudu mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa nadharia, uchunguzi na majaribio 
ya kisayansi

1.3 Kumudu ufaraguzi na matumizi ya teknolojia na vifaa vingine saidizi katika 
ujifunzaji na ufundishaji wa sayansi

1.4 Kumudu mbinu za ujifunzaji na ufundishaji wa Sayansi nje ya darasa

2.0 Kumudu matumizi ya teknolojia na 
vifaa vingine saidizi katika ujifunzaji 
na ufundishaji kwa kuzingatia ujenzi 
wa umahiri

2.1 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa namna ya kubuni programu sahili 
za TEHAMA

6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji 
Ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi hii ya elimu unategemea ushirikiano baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/ mlezi 
katika kutimiza wajibu wao ambao ni: 
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6.1 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:
(a) Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 

zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza 
uwezo	wa	kufikiri,	kutafakari,	kutafuta	maarifa	kutoka	vyanzo	mbalimbali	ili	kutatua	changamoto	za	ufundishaji	na	ujifunzaji;

(a) Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(b) Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na

(c) Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2 Mwalimu tarajali
Mwalimu tarajali anatarajiwa:
(a) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa  ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki 

katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ujifunzaji na ufundishaji, mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji 
zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ujifunzaji na ufundishaji;

(b) Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani 
kwa vitendo;

(c) Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 
fani ya ualimu;

(d) Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e) Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.

6.3 Mzazi/Mlezi
Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(a) Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b) Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.
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7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sayansi utaongozwa na ujenzi wa umahiri unaotumia 
mbinu zinazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji sayansi zinazomshirikisha mwalimu tarajali katika tendo zima la ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia 
usawa wa kijinsia, changamoto za ulemavu na mahitaji ya ujifunzaji. Aidha, mkufunzi anashauriwa kuwa mnyumbufu na mbunifu 
ili kumwezesha mwalimu tarajali kujenga umahiri uliokusudiwa.

8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
Zana za ujifunzaji na ufundishaji vinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji, umri, na uwezo wa mwalimu tarajali. 
Mkufunzi anapaswa kuhakikisha kwamba mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kusikia, kushika zana na kuzitumia. Aidha, 
zana za ujifunzaji na ufundishaji zinapaswa zimsaidie mwalimu tarajali kuelewa kinachofundishwa. Vilevile, zana za ujifunzaji na 
ufundishaji zinapaswa ziandaliwe kwa kuzingatia usawa wa jinsia na ujumuishi. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana 
katika mazingira yanayomzunguka. Zana za ufundishaji na ujifunzaji zilizopendekezwa ni pamoja na kompyuta, printa, tableti, 
manila, bangokitita, matini mbalimbali, picha zisizo na ubaguzi wa kijinsia, kinasa-sauti, televisheni, redio, kamusi na kadi za 
alama. Zana hizi zimependekezwa katika Jedwali Na. 3 la maudhui katika safu ya zana.

9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji 
Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa Somo la Mbinu 
za ufundishaji na ujifunzaji wa Sayansi utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya Stashahada 
ya Ualimu Elimu ya Msingi. Upimaji huu utamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali katika kumudu misingi 
ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya msingi na kutumia matokeo ya upimaji kutathmini maendeleo ya mwalimu 
tarajali. Upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali uzingatie usawa wa kijinsia na ujumuisho. Upimaji wa maendeleo 
utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwa hiyo, zana zinazotumika katika upimaji ni pamoja 
na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa kazi, shajara, kazimradi, uwasilishaji darasani na mitihani ya 
mwisho wa muhula.

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Aidha, mwalimu tarajali atapimwa kwa 
upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utachangia asilimia sabini (70%) na upimaji tamati utachangia asilimia 
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thelathini (30%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau asilimia hamsini (50%) na upimaji tamati kwa 
angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu, mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara 
mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu.

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu
Na.  Shughuli ya Upimaji Mgawanyo wa Asilimia (%)

1 Mtihani wa Muhala wa Pili Mwaka wa Kwanza 10
2 Kazi Mradi Ufaraguzi 15
3 Ufundishaji Igizi/Kiduchu 20
4 Ufundishaji Shule Jirani 25

Jumla 70

10.0  Idadi ya Vipindi 
Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sayansi Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi unatoa makadirio 
ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za ujifunzaji za 
mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 60. Idadi ya vipindi 
kwa somo hili ni vipindi vitano (5) kwa wiki.

11.0  Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ujifunzaji na Ufundishaji Sayansi Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi umebeba maudhui 
ambayo yamepangiliwa katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya 
upimaji, zana za kufundishia na kujifunzia na idadi ya vipindi. Jedwali Na. 3 linaonesha maudhui yanayopaswa kufundishwa katika 
somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sayansi Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi.
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Sayansi 
katika elimu 
ya msingi

1.1 Kuchambua 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Sayansi 
katika elimu 
ya msingi

(a) Kuaridhia mbinu 
za ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
Sayansi katika 
Elimu ya Msingi

Mbinu za ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa Sayansi 
zimearidhiwa kwa 
kuzingatia aina, 
umuhimu, matumizi 
na changamoto za 
mbinu husika

Bangokitita, kalamu rashasha, 
kompyuta, simujanja, manila kadi, 
matini mbalimbali zinazoelezea 
mbinu za ujifunzaji na ufundishaji 
wa Sayansi

43

1.2 Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa nadharia, 
uchunguzi 
na majaribio 
ya kisayansi

(a) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
mbalimbali 
za ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa nadharia, 
uchunguzi na 
majaribio sahili 
ya kisayansi

Mbinu za ujifunzaji 
na ufundishaji wa 
nadharia, uchunguzi 
na majaribio 
sahili ya kisayansi 
zimetumika

Bangokitita, kalamu rashasha, stika, 
manila, picha zinazoonesha masuala 
mtambuka, kanda za video, vifaa 
vya kielektroniki kama vile luninga, 
projekta, kompyuta, simu na tableti, 
seti ya sayansi, modeli, herbaria- 
herbarium, kurunzi, sumaku, betri, 
waya, kikinzani, vipimio vya ohm 
na volteji, sampuli za mimea na 
viumbehai kama vile wadudu,
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai 
za ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa nadharia, 
uchunguzi na 
majaribio sahili 
ya kisayansi 
katika darasa 
kubwa

Mbinu anuai 
za ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
nadharia, uchunguzi 
na majaribio 
sahili ya kisayansi 
zimetumika kwa 
usahihi  katika 
kukabiliana na 
darasa kubwa

ndege na wanyama wengine, modeli 
na vifani vya mifumo na organi 
mbalimbali, picha mjongeo, vitu 
vyenye asili ya chuma na visivyo 
na asili ya chuma, mashine, mashine 
sahili na tata, karatasi za litimasi 
na vitu vyenye asili ya tindikali na 
nyongo

44

(c) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa nadharia, 

Mbinu za 
uchopekaji masuala 
mtambuka katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
nadharia, uchunguzi 
na majaribio 
sahili ya kisayansi 
zimetumika
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

uchunguzi na 
majaribio sahili 
ya kisayansi

(d) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa nadharia,

 uchunguzi na 
majaribio sahili 
ya kisayansi

Mbinu za 
uchopekaji 
TEHAMA katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
nadharia, uchunguzi 
na majaribio 
sahili ya kisayansi 
zimetumika
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.3 Kumudu 
ufaraguzi na 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Sayansi

(a) Kumudu 
ufaraguzi wa 
vifaa saidizi 
sahili katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
Sayansi

Ufaraguzi wa 
vifaa saidizi sahili 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa Sayansi 
umefanikiwa

Makasha, chupa tupu za maji, 
kisu, nafaka, mchanga, kamera, 
simu, udongo na vifaa vingine 
vinavyopatikana katika mazingira

44

(b) Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
Sayansi

Matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi 
katika ujifunzaji 
na ufundishaji 
wa sayansi 
yamefanyika

Projekta, kamera, printa, tableti, 
simu, kompyuta mpakato, 
skana, luninga mahiri, mtandao 
wa intaneti, maabara pepe na 
programu za kompyuta
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi 
katika 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
kwa 
kuzingatia 
ujenzi wa 
umahiri

2.1 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa namna 
ya kubuni 
programu 
sahili za 
TEHAMA

(a) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa namna 
ya kubuni 
programu 
za kucheza 
michezo sahili

Matumizi ya mbinu 
za ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
namna ya kubuni 
programu za 
kucheza michezo 
sahili	yamefikiwa

Maunzi laini ya programu za 
kompyuta (moodle, PhET), vifaa 
vya kielektroniki kama vile 
luninga, projekta,  kompyuta, 
simu, tableti, na ubao mahiri, 
video za michezo sahili, kalamu 
rashasha na chatipindu

44
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Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji 

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji wa 
lugha za kuigiza 
za kompyuta 
(block based 
programming 
languages, 
demonstration) 
kuunda 
michezo sahili 
inayotumia 
umbo moja au 
zaidi

Mbinu za ujifunzaji 
na ufundishaji wa 
lugha za kuigiza za 
kompyuta zenye 
kuunda michezo 
sahili inayotumia 
umbo moja au zaidi 
zimetumika

Maunzi laini ya programu za 
kompyuta (yaani scratch), vifaa 
vya kielekitroniki kama vile 
luninga, projekta, kompyuta, simu, 
tableti na ubao mahiri, kipaza 
sauti, spika, kalamu rashasha, 
chatipindu na matini mbalimbali 
zenye kuonesha maelezo ya 
kutengeneza programu
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Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili

Umahiri mkuu Umahiri 
mahususi 

Shughuli za 
ujifunzaji Vigezo vya upimaji 

Zana za ufundishaji 
na ujifunzaji 

zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Sayansi 
katika elimu 
ya msingi

1.1 Kumudu 
mbinu za 
ujifunzaji na 
ufundishaji 
wa Sayansi 
nje ya darasa

(a) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Sayansi nje ya 
darasa

Mbinu za za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Sayansi nje ya darasa 
zimetumika

Chatipindu, kalamu 
rashasha, stikanata, 
manila, picha au kanda 
za video zinazoonesha 
mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji wa Sayansi, 
vifaa vya kielektroniki  
mfano luninga, projekta, 
kompyuta, simu na tableti, 
seti ya sayansi, modeli, 
matini  mbalimbali kuhusu 
mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji Sayansi na picha 
zinazoonesha  dhana za 
kisayansi

175
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